ผลัดหนุ่มสาว 4×100 ไทย เจ๋ง รวมพลังซิวทองอาเซียนสกูลเกมส์

วันที่โพส
จำนวนผู้เข้าชม
1,534 ครั้ง

แชร์โพสนี้

การแข่งขันกีฬาอาเซียนสกูลเกมส์ ครั้งที่ 8 (8th ASEAN SCHOOLS GAMES 2016) ณ จังหวัดเชียงใหม่ เมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม 2559 เข้าสู่โค้งสุดท้าย มีชิงชัยอีก 29 เหรียญทอง ที่สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี การแข่งขันกรีฑา ชิง 15 เหรียญทอง ไฮไลท์อยู่ที่การแข่งขันวิ่งผลัด 4x100 ม. ทีมชายไทย ประกอบด้วย ชยุตม์ คงประสิทธิ์, ธีระวัฒน์ ศรีทองนาค, ชัชวาล โรจนวัตร, ศิริพล พันธ์แพ รวมพลังสปีดเข้าเส้นชัยเป็นทีมแรก คว้าเหรียญทองไปครอง ทำเวลา 40.67 วิ. เงิน อินโดนีเซีย 41.35 วิ. ทองแดง มาเลเซีย 41.55 วิ. ส่วนทีมผลัด 4x100 ม. หญิง สาวไทย ประกอบด้วย ปรีชาพร ปลื้มพันธ์, วรรณภา ปะนามะตัง, ไอลดา การภา, เกตมณี จันยมิตร ก็ไม่ทำให้ชาวไทยผิดหวัง คว้าเหรียญทองไปครองทำเวลา 46.94 วิ. เงิน เวียดนาม 47.16 วิ. ทองแดง อินโดนีเซีย 47.99 วิ.

 

 

            ส่วนผลกรีฑารายการอื่นๆ เดิน 3,000 ม. หญิง ทอง ภัทรากรณ์ มะลิลา (ไทย) 15:48.06 น. เงิน ไม ธิ ฮุย อู (เวียดนาม) 16:40.69 น. ทองแดง ชิ่ง ฉู ยี่ (สิงคโปร์) 16:54.42 น., ขว้างจักร หญิง ทอง อาทิมา เสาวไพบูลย์ (ไทย) 12.28 ม. เงิน เดซิรี่ ตัน ชื่อ อัน (สิงคโปร์) 10.96 ม. ทองแดง ฐานัฐดา พรหมอินทร์ (ไทย) 10.7 ม., พุ่งแหลน หญิง ทอง อตินน่า บาห์เทียร์ (อินโดนีเซีย) 42.52 ม. เงิน ดัง ธิ ตรัง (เวียดนาม) 39.74 ม. ทองแดง เกวลิน ลพประเสริฐ (ไทย) 39.25 ม.,กระโดดสูง ชาย ทอง โมฮัมหมัด บิน ดาฮาลัน (มาเลเซีย) 2.03 ม. เงิน วู ดุ๊ค อันห์ (เวียดนาม) 2.03 ม. ทองแดง มูฮัมหมัด อัมซาร์ ซาห์มี่ (มาเลเซีย) 1.99 ม., วิ่งข้ามรั้ว 100 ม. หญิง ทอง ฮุย ธิ ไม เทียน (เวียดนาม) สถิติ 14.47 วิ. (ทำลายสถิติเดิมของ เหวียน ธิ ลัน (เวียดนาม) ที่ทำไว้ 14.50 วิ.) เงิน นัทตะวัน ดาวันดี (ไทย)14.86 วิ. ทองแดง เทีย หลุยส์ โรซาริโอ้ (สิงคโปร์) 15.77 วิ., วิ่งข้ามรั้ว 110 ม. ชาย ทอง นาอิม บิน อับดุลลาห์ (มาเลเซีย) 14.66 วิ. เงิน แรนดัลล์ ฉู เถียน ชี่ (สิงคโปร์) 15.07 วิ. ทองแดง อุ่นแก้ว เพ็ชรแหลมสิงห์ (ลาว) 15.63 วิ.

 

            กระโดดค้ำ ชาย ทอง เตกู เตการ์ อบาดี้ (อินโดนีเซีย) 4.60 ม. เงิน กสิณภพ ชมชะนัด (ไทย) 4.50 ม. ทองแดง เฌอโรม บูน ยาน เฮง (สิงคโปร์) 4.10 ม.,ขว้างจักร ชาย ทอง เชี้ยะ ถึ้ง ฉวน จอร์แดน (สิงคโปร์) 16.83 ม. เงิน ซามูเอล หลิง (มาเลเซีย) 16.55 ม. ทองแดง จักรพรรดิ น้อยศรี (ไทย) 16.20 ม., พุ่งแหลน ชาย ทอง บุย วาน ฮุง (เวียดนาม) 61.31 ม. เงิน วันเฉลิม รสชา (ไทย) 60.35 ม. ทองแดง หวัง ถิ้งเจี๋ย (สิงคโปร์) 54.39 ม., วิ่ง 400 ม. หญิง ทอง ควัง ธิ ไล (เวียดนาม) 55.41 วิ. เงิน คัน ธิ ธุย (เวียดนาม) 56.17 วิ. ทองแดง มัลลิกา พลเยี่ยม (ไทย) 58.93 วิ., วิ่ง 400 ม. ชาย ทอง อิฟาน อนูกราห์ เซเตียวาน (อินโดนีเซีย) สถิติ 47.87 วิ. (ทำลายสถิติเดิมของ อาเมียร์ บิน อิสมาล (มาเลเซีย) ที่ทำไว้ 47.90 วิ.) เงิน พิพัฒน์พร พ่วงพี (ไทย) 47.91 วิ. ทองแดง ฮาคิม บิน ไครูล อัคมาล (มาเลเซีย) 48.69 วิ., วิ่ง 1,500 ม. หญิง ทอง ฟาม ธิ ธุย ฮานห์ (เวียดนาม) 4:42.86 น. เงิน เดลวิต้า โลเดีย บาคุน (อินโดนีเซีย) 4:45.50 น. ทองแดง บุย ธิ ไม (เวียดนาม) 5:04.98 น. และวิ่ง 1,500 ม. ชาย ทอง วาห์ยูดี้ ปูตรา (อินโดนีเซีย) 4:04.63 น. เงิน ธีรพงศธร ยะนา (ไทย) 4:11.23 น. ทองแดง เบิร์ชมันส์ อารูลดาส (มาเลเซีย) 4:12.38 น.

 

            ว่ายน้ำ ที่สระว่ายน้ำ ภายในสนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี ในรายการฟรีสไตล์ 1,500 ม. ชาย ชาคร วันเพ็ญ ฉลามหนุ่มไทย คว้าเหรียญทองที่ 2 ให้ตัวเองในอาเซียนสกูลเกมส์ครั้งนี้ หลังว่ายนำแบบม้วนเดียวจบทำเวลา 16:29.43 น. เงิน จุ้น เจี๋ยน ชาน (มาเลเซีย) 17:05.16 น. ทองแดง ชอง อีราสมัส อ่อง (สิงคโปร์) 17:31.93 น. ส่วนผลรายการอื่นๆ กรรเชียง 50 ม. หญิง ทอง โซฟี่ เคมาล่า ฟาติฮา (อินโดนีเซีย) 30.28 วิ. เงิน อิสตรี้ คาเนีย ราติห์ (อินโดนีเซีย) 30.69วิ. ทองแดง จุฑามาส สุทธิสน (ไทย) 30.80 วิ., กรรเชียง 50 ม. ชาย ทอง เควิน อ่อง (สิงคโปร์) 27.30 วิ. เงิน ธฤต ทองชุมสิน (ไทย) 27.53 วิ. ทองแดง ปูตู วิราวาน (อินโดนีเซีย) 27.80 วิ., ผีเสื้อ 200 ม. หญิง ทอง ขนิษฐา นิ่มดำ (ไทย) 2:18.78 น. เงิน ง็อก ธิ ตรัน (เวียดนาม) 2:20.64 น. ทองแดง อัสซาห์ร่า เปอร์มาตาฮานี่ (อินโดนีเซีย) 2:22.05 น., ผีเสื้อ 200 ม. ชาย ทอง จุง ยี่ อ่อง (สิงคโปร์) 2:06.81 น. เงิน จิรกิตติ์ โสมนัส (ไทย) 2:06.81 น. ทองแดง ดี. ทานาย่า (อินโดนีเซีย)2:08.31 น.

 

            ฟรีสไตล์ 50 ม. หญิง ทอง อิสตรี้ คาเนีย ราติห์ (อินโดนีเซีย) 27.01 วิ. เงิน ไลลา อมิน่า (อินโดนีเซีย) 27.14 วิ. ทองแดง เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ (ไทย)27.20 วิ., ฟรีสไตล์ 50 ม. ชาย ทอง เควิน อ่อง (สิงคโปร์) 23.78 วิ. เงิน มูฮัมหมัด อลัมซาห์ (อินโดนีเซีย) 24.19 วิ. ทองแดง มิคเคล ลี (สิงคโปร์) 24.56 วิ., เดี่ยวผสม 200 ม. หญิง ทอง ขนิษฐา นิ่มดำ (ไทย) 2:23.52 น. เงิน อัสซาห์ร่า เปอร์มาตาฮานี่ (อินโดนีเซีย) 2:24.16 น. ทองแดง โซฟี่ เคมาล่า ฟาติฮา (อินโดนีเซีย)2:24.43 น.

 

            เทเบิลเทนนิส ชิง 4 เหรียญทอง ที่ยิมเนเซี่ยม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงฯ ชัยเดช ม่วงหวาน หนุ่มลูกเด้งไทย เอาชนะ วู ควาง เฮียน (เวียดนาม) 3-1 เกม (6-11, 11-7, 15-13, 11-7) ทองแดง เหวียน วาน ฮวน (เวียดนาม) กับ ชุง ฮาเวน (มาเลเซีย) ส่วนประเภทหญิงเดี่ยว รอบชิงฯ ธนัชพร หล่อศิริรัตน์ ของไทย พลาดท่าพ่ายคู่แข่งจากเวียดนาม ธิ ธู ฮา วู 2-3 เซ็ต ทั้งที่ออกนำก่อน 2-0 เกม (9-11, 4-11, 11-3. 11-6, 11-7) ทองแดง มนอัปสร สฤษด์อภิรักษ์ (ไทย) กับ ลินดา เช็ง ชี่หยู (สิงคโปร์)

 

            ชายคู่ รอบชิงฯ เหงียน วาน ฮวน / เหงียน อันห์ ดุ๊ค (เวียดนาม) ชนะ ศมะ บุญวดี / วรท โชติเลอศักดิ์ (ไทย) 3-1 เกม (11-7, 8-11, 11-9, 11-9) ทองแดง ศุภกร ปานเขาย้อย / คำรน หิรัณยศิริ (ไทย) กับ โมฮัมหมัด ซาสวาน บิน ซัลมี่ / ฮาเวน ชุง (มาเลเซีย), หญิงคู่ รอบชิงฯ ลินดา เช็ง ชี่หยู / กั๊วะ จึ้ง เหวิน โมนิก้า (สิงคโปร์) ชนะ ฟาม ดา เถา / วู ธิ ธู ฮา (เวียดนาม) 3-1 เกม (11-6, 7-11, 11-6, 13-11) ทองแดง คริสตัล ทวง ฮุย มัน / วิเวียน อึ้ง จุน ชี่ (มาเลเซีย) กับ เหงียน เคา ดุย คานห์ / เหงียน ธุ ฮวง (เวียดนาม)

 

            สรุปเหรียญการแข่งขัน (ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ 1 ไทย 35-24-25, อันดับ 2 อินโดนีเซีย 23-22-18, อันดับ 3 เวียดนาม 15-19-14, อันดับ 4 สิงคโปร์ 12-13-21, อันดับ 5 มาเลเซีย 5-8-14, อันดับ 6 ลาว 0-1-5, อันดับ 7 กัมพูชา 0-0-1