ไทย คว้าเพิ่ม 3 ทอง รั้งอันดับ 3 ตารางรวมเหรียญ / ลุ้นทองลมกรด 100ม. ชาย, หญิง พรุ่งนี้ !!

วันที่โพส
จำนวนผู้เข้าชม
6,474 ครั้ง

แชร์โพสนี้

มหกรรมกีฬาแห่งภูมิภาคอาเซียน “ซีเกมส์ ครั้งที่ 28” ที่ประเทศสิงคโปร์ เมื่อวันที่ 8 มิ.ย.ที่ผ่านมา ทัพนักกีฬาไทย ลงทำการแข่งขันหลายชนิดกีฬา และคว้าเพิ่มอีก 3 เหรียญทอง ยังรั้งอันดับ 3 ตารางรวมเหรียญ

 

                เริ่มจาก เปตอง ประเภทหญิงเดี่ยว นันทวัน เฟื่องสนิท นักเปตองสาว วัย 20 ปี ชาวจังหวัดพิจิตร โชว์ลูกฮึด หลังจากโดน อัง สเรยา จากกัมพูชา ออกนำไปก่อน 7-0 แต้ม แต่มาเร่งเครื่องทำ 11 แต้มติดต่อกันกลับมานำ 11-7 ก่อนชนะเอาชนะไป 13-8 แต้ม คว้าเหรียญทองได้สำเร็จ  

 

                ส่วน เหรียญที่สองได้จากกีฬายิงปืน ประเภทปืนสั้น พีพีซี ทีมหญิง โดย 3 นักแม่นปืนสาวไทย อย่าง วรภัสนันท์ ธนันอมรพงศ์, ภัทรสุดา โชวสง่า, อังสนา เนียมรัศมี โชว์ฟอร์มได้ยอดเยี่ยม ทำคะแนนได้ 1,723 คะแนน เหนืออันดับ 2 ฟิลิปปินส์ ที่ทำได้ 1,700 คะแนน และอันดับ 3 มาเลเซีย ทำได้ 1602 คะแนน

 

                ขณะที่ ยูโด ชาย รุ่น 100กิโลกรัม ขึ้นไป จาก คุณาธิป เยี้ยอ้น ที่เอาชนะ อัง ซิน ลิน จากพม่า ในรอบชิงชนะเลิศ คว้าเหรียญทองที่ 3 ให้กับนักกีฬาไทยในวันนี้

 

                ด้าน เทเบิลเทนนิส ทัพลูกเด้งไทยเกือบคว้าเหรียญทองมาครอง จากประเภททีมหญิง โดยรอบชิงชนะเลิศพบกับ เจ้าภาพ สิงคโปร์ โดยทีมลูกเด้งสาวไทย พ่าย เจ้าภาพไปอย่างฉิวเฉียด 2-3 คู่ พลาดการคว้าเหรียญทองเพียงนิดเดียวเท่านั้น

 

                สรุปเหรียญวันที่ 8 มิ.ย.58 ทัพนักกีฬาไทย รั้งอันดับ 3 ของตารางรวมเหรียญ มี 23 ทอง 30 เงิน 26 ทองแดง ส่วนอันดับ 1 ยังเป็นเจ้าภาพสิงคโปร์ มี 40 ทอง 27 เงิน 47 ทองแดง และอันดับ 2 เวียดนาม 26 ทอง 12 เงิน 30 ทองแดง

 

                ส่วนโปรแกรมการแข่งขันซีเกมส์ วันที่ 9 มิ.ย.58 ชิงชัยทั้งหมด 50 เหรียญทอง โดยไฮไลท์สำคัญอยู่ที่การลุ้นเหรียญทองของ กรีฑา ประเภทวิ่ง 100 เมตร ชาย จากจิระพงศ์ มีนาพระ, รัตนพล โสวัน และวิ่ง 100 เมตร หญิง จากทัศพร วรรณกิจ และขวัญฤทัย ปากดี เวลาประมาณ 16.50น. นอกจากนี้กรีฑาประเภทอื่นๆ ยังมีชิงชัยกันอีก 6 เหรียญทอง

                ว่ายน้ำ ชิง 6 ทอง โดยนักกีฬาไทยมีลุ้นเหรียญทั้ง 6 ประเภท จาก ผีเสื้อ 200ม. หญิง (สุธาสินี แป้นแก้ว, ภัทรวดี กิตติยะ), ผีเสื้อ 100ม. ชาย (นวพรรษ วงศ์เจริญ, ศุภกฤษฎิ์ พนานุรัตน์), กรรเชียง 100ม. หญิง (อารยา วงษ์วาท, ภริตา ดำรงรัตน์), เดี่ยวผสม 400ม. ชาย (เจียรพงษ์ สังขะวัตร์), ฟรีสไตล์ 200ม. หญิง (ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง, เบญจพร ศรีพนมธร) และผลัดฟรีสไตล์ 4 x 100 ม. ชาย (กฤตเมธ คำลือ, ณภัทร เวชชศาสตร์, สาริศ ธิวงศ์, กิติพัฒน์ ภิพิมพ์นันท์)

                นอกจากนี้ยังมี บิลเลียด ชิง 3 ทอง, โบว์ลิง ชิง 2 ทอง, เรือพาย ชิง 9 ทอง, เปตอง ชิง 1 ทอง, เรือใบ ชิง 6 ทอง, ยิงปืน ชิง 4 ทอง, บาสเกตบอล ทีมหญิง รอบแรก ไทย พบ ฟิลิปปินส์, กอล์ฟ รอบแรก ทั้งชายและหญิง, ฮ็อกกี้ ทีมหญิง รอบแรก ไทย พบ สิงคโปร์